Câu hỏi: Tôi và chồng cưới nhau được hơn 5 năm, nhưng gần đây chồng tôi hay rượu chè, cờ bạc say xỉn, đánh đập và chửi bới tôi và các con. Tôi đã có yêu cầu ly hôn nhưng chồng tôi nhất định không chịu ký? Tôi đã làm đơn đơn phương ly hôn nhưng không rõ ly hôn đơn phương mất bao nhiều tiền? Và quyền nuôi con sau ly hôn? Mong luật sư tư vấn giúp tôi. ( Nguyễn Mùi – Hải Phòng)

ly hôn đơn phương mất bao nhiêu tiền

Trả lời:

Về trường hợp của bạn Luật sư tư vấn ly hôn của TDV xin trả lời như sau:

Ly hôn đơn phương mất bao nhiêu tiền?

Trong trường hợp ly hôn đơn phương thì nguyên đơn sẽ là người phải chịu mức án phí dân sự sơ thẩm. Và sẽ không phụ thuộc vào việc tòa án có chấp nhận đơn ly hôn đơn phương của bạn hay không. Mức án phí sơ thẩm khi không có tranh chấp về tài sản là 300.000 đồng.

Nếu có xảy ra các tranh chấp về dân sự thì mức án phí sẽ được quy định theo các mức như sau:
 

STT Nội dung Án Phí
1 Đối với tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, lao động không có giá ngạch 300.000 đồng
2 Đối với tranh chấp về kinh doanh, thương mại không có giá ngạch 3.000.000 đồng
3 Đối với tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình có giá ngạch
a Từ 6.000.000 đồng trở xuống 300.000 đồng
b Từ trên 6.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng 5% giá trị tài sản có tranh chấp
c Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng 20.000. 000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng
d Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng 36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt 800.000.000 đồng
đ Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng 72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt 2.000.000.000 đồng
e Từ trên 4.000.000.000 đồng 112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản tranh chấp vượt 4.000.000.000 đồng.

Qua bảng án phí trên bạn đã rõ về vấn đề ly hôn đơn phương mất bao nhiêu tiền và có thể tự tính toán mức án phí của mình.

>>>Có thể bạn quan tâm: Ly hôn đơn phương cần cần những thủ tục gì?

Về quyền nuôi con sau ly hôn?

Hiện tại chưa rõ con bạn được bao nhiêu tháng tuổi, nên chúng tôi giải đáp thắc mắc như sau:

Theo quy định tại Điều 81 của Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về việc chăm sóc, trông nom con cái, giáo dục con và  nuôi dưỡng con sau khi ly hôn thì:

“1. Sau khi ly hôn, bố mẹ vẫn có quyền và nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng con cái và giáo dục con khi con chưa thành niên, còn đối với con đã thành niên nhưng lại mất năng lực hành vi dân sự hoặc là không có khả năng lao động và không có tài sản để có thể tự nuôi mình theo quy định của bộ Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ và chồng sẽ thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ và quyền của mỗi bên sau khi đã ly hôn đối với con cái; trường hợp nếu như mà không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi dậy con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu như con đã từ đủ 07 tuổi trở lên thì tòa án sẽ phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Đối với con cái dưới 36 tháng tuổi thì sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp nếu như người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con hoặc là cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

 Ngoài ra tại điều 82 thuộc bộ Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 thì quy định về nghĩa vụ khi cha hoặc mẹ không trực tiếp nuôi dưỡng con như sau:

“..1. Cha hoặc mẹ không trực tiếp nuôi con sẽ có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
2. Cha hoặc mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
3. Sau khi đã ly hôn, thì người không trực tiếp nuôi con sẽ có quyền và nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.
Cha hoặc là mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc là gây ảnh hưởng đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con cái thì người trực tiếp nuôi con sẽ có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.”

Luật sư TDV đã tư vấn về ly hôn đơn phương mất bao nhiều tiền và quyền nuôi con sau khi ly hôn. Nếu có vấn đề gì chưa hiểu mời bạn gọi trực tiếp đến Luật sư tư vấn ly hôn theo số điện thoại: 0902 703 073 – 0978 463 987. Chúng tôi sẵn sàng hỗ trợ bạn!

>>>Xem thêm: Ly hôn thuận tình giải quyết trong bao lâu?

Bình Luận

Bình Luận

Đánh giá bài viết